Chồng vắng mặt, vợ có quyền sở hữu tài sản không? – NQH Việt Nam

Câu hỏi :

Chào luật sư. Năm nay tôi 54 tuổi. Có ngôi nhà và mảnh đất 350m2
mua trong thời kỳ hôn nhân với chồng tôi. Giờ chồng tôi bỏ đi xa, tớ ko biết ở
đâu. Tôi muốn bán nhà để chuyển về ở với con có đc không? Mong luật sư giải đáp

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho NQH Việt Nam. Với câu hỏi vềtài sản chung và riêng của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì căn nhà là tài sản chung của hai vợ chồng nên moi việc định đoạt, sử dụng căn nhà phải có sự đồng ý
của cả hai vợ chồng.
Theo như thông tin của chị thì chồng chị bỏ đi xa không có thông tin gì thì
theo quy định tại Điều 65 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Quản lý tài sản của
người vắng mặt tại nơi cư trú như sau:

“1. Theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án giao tài sản
của người vắng mặt tại nơi cư trú cho người sau đây quản lý:
a) Đối với tài sản đã được người vắng mặt ủy quyền quản lý thì người được
ủy quyền tiếp tục quản lý;
b) Đối với tài sản chung thì do chủ sở hữu chung còn lại quản lý;
c) Đối với tài sản do vợ hoặc chồng đang quản lý thì vợ hoặc chồng tiếp tục
quản lý; nếu vợ hoặc chồng chết hoặc mất năng lực hành vi dân sự, có khó khăn
trong nhận thức, làm chủ hành vi, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì con
thành niên hoặc cha, mẹ của người vắng mặt quản lý.”

Như vậy, chị chỉ có thể tiếp tục quản lý căn nhà mà không được bán cho tới
khi chồng chị trở về và có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.
Nếu như chị vẫn muốn bán căn nhà trên để trở về sống với con như nhu cầu
của chị thì chị có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng chị đã chết theo quy định tại
Điều 71 của Bộ luật dân sự 2015. Khi đó

“Quan hệ tài sản của người bị Tòa án tuyên bố là đã chết được giải quyết như đối với người đã chết; tài sản của người đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế.”

(khoản 2 Điều 72 BLDS 2015). Chị có quyền định đoạt đối với di sản thuộc quyền sở hữu của bạn
chứ không được bán toàn bộ số đất và căn nhà trên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn về vấn đề sở hữu tài sản chung và riêng . Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006184 của https://nqh.vn/ để được giải đáp.

Trân trọng .

Leave a Reply